Paracetamol là sản phẩm gì?

0
44

Paracetamol là loại sản phẩm khá quen thuộc trong tủ sản phẩm của mỗi gia đình. Hãy cùng tìm hiểu về công dụng của sản phẩm paracetamol và hướng dẫn sử dụng sản phẩm đúng cách trong bài viết dưới đây!

Paracetamol là sản phẩm gì?

Paracetamol được biết đến là hoạt chất có tác dụng giảm đau và hạ sốt. Sản phẩm thường được chỉ định trong các trường hợp đau đầu, đau răng, cảm lạnh và sốt. Ngoài ra, paracetamol còn được sử dụng đối với những bệnh nhân bị viêm xương khớp nhẹ. Hàm lượng paracetamol thông thường là 500mg.

Nên sử dụng Paracetamol như thế nào?

Paracetamol có nhiều dạng khác nhau. Mỗi dạng lại có những cách sử dụng riêng. Dưới đây là những lưu ý khi sử dụng paracetamol:

  • Sử dụng paracetamol theo đúng hướng dẫn ghi trên nhãn và chỉ định của bác sĩ. 
  • Tuyệt đối không sử dụng quá liều.
  • Đối với paracetamol dạng lỏng bạn có thể định lượng bằng cách dùng thìa hoặc các dụng cụ đo chuyên dụng.
  • Đối với paracetamol viên nén nhai, bạn hãy nhai kỹ chúng trước khi nuốt.
  • Đối với paracetamol dạng tan, bạn chỉ cần đặt sản phẩm lên phần đầu lưỡi, sản phẩm sẽ tự động hòa tan trong miệng.
  • Đối với paracetamol sủi, hòa sản phẩm vào 100-150ml nước. Hòa tan hỗn hợp trước khi sử dụng.
  • Khi sử dụng paracetamol dạng đặt vào hậu môn, bạn cần rửa tay sạch sẽ rồi đặt sản phẩm vào phần hậu môn. Lưu ý, trước khi dùng loại sản phẩm này, bạn hãy làm rỗng ruột và bàng quang.
  • Không sử dụng sản phẩm nếu bạn bị mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào có chứa trong sản phẩm.
  • Không sử dụng chung paracetamol với các loại sản phẩm có thể gây tương tác.  

Liều dùng thông thường của sản phẩm Paracetamol

Tuân theo liều dùng chỉ định của bác sĩ chuyên khoa. Liều dùng thông thường của paracetamol đối với người lớn và trẻ em như sau:

  • Dùng trong giảm đau và hạ sốt đối với người lớn: 325-600mg mỗi 4-6 giờ không quá 4 ngày.
  • Dùng trong giảm đau và hạ sốt đối với trẻ em: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa: 5 liều trong 24 giờ), không quá 75mg/ngày.

Tác dụng phụ khi sử dụng sản phẩm Paracetamol

Nếu bạn bị dị ứng với sản phẩm có thể xuất hiện một số dấu hiệu sau: mẩn da, sốt, phát ban, sưng. Ngoài ra, bạn có thể gặp các triệu chứng khác như chán ăn, ăn không ngon, buồn nôn thậm chí bị bệnh vàng da. Khi xuất hiện bất kỳ những dấu hiệu bất thường nào hãy dừng ngay việc sử dụng sản phẩm và đến cơ sở y tế chuyên khoa để được tư vấn và hỗ trợ điều trị kịp thời.

Thông tin cảnh báo khi sử dụng Paracetamol

  • Sử dụng paracetamol đúng liều lượng cho phép. Liều dùng tối đa đối với người lớn là 4g/ngày. Nếu tự ý sử dụng mà không theo chỉ dẫn hoặc sử dụng quá liều có thể gây ra nhiều tác dụng phụ nguy hiểm.
  • Paracetamol còn chứa trong nhiều loại sản phẩm khác vì vậy bạn cần thận trọng về liều dùng khi sử dụng kết hợp các loại sản phẩm với nhau.
  • Không nên uống rượu bia khi đang sử dụng sản phẩm paracetamol vì sẽ gây tổn thương gan.
  • Không sử dụng sản phẩm khi bạn bị dị ứng với bất cứ thành phần nào của sản phẩm. Phụ nữ có thai và đang trong thời kỳ cho con bú vẫn có thể dùng paracetamol. Nên hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng sản phẩm.

Paracetamol là loại sản phẩm giảm đau hiệu quả và được dùng phổ biến trong nhiều trường hợp. Hãy tuân thủ theo hướng dẫn sử dụng sản phẩm và chỉ định của bác sĩ. Mong rằng những thông tin trên hữu ích với bạn đọc.